Mức xử phạt khá nặng đối với các xe chở hàng quá khổ năm 2020

25/06/2020 17:06

Xe quá khổ là vấn nạn chung của giao thông Việt Nam, khi mức phạt trước đây chưa đủ sức răn đe. Tuy nhiên, mức phạt mới nhất năm 2020 được đưa ra tương đối mạnh để xử phạt các vi phạm xe trở hàng quá tải cũng như quá khổ.

Thế nào là xe quá khổ?

Theo Điều 9 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT, xe quá khổ giới hạn là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có một trong các kích thước bao ngoài kể cả hàng hóa xếp trên xe (nếu có) vượt quá kích thước tối đa cho phép của các phương tiện khi tham gia giao thông trên đường bộ, cụ thể như sau:

Theo Điều 9 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT,

- Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe;

- Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét;

- Chiều cao tính từ mặt đường bộ trở lên lớn hơn 4,2 mét (trừ xe chở container).

Đối với xe máy chuyên dùng có kích thước bao ngoài vượt quá kích thước tối đa cho phép như quy định trên khi tham gia giao thông trên đường bộ được coi là xe quá khổ giới hạn.

Tổ chức, cá nhân là chủ phương tiện, người vận tải, người thuê vận tải hoặc người điều khiển phương tiện chỉ được lưu hành xe quá khổ giới hạn trên đường bộ khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

- Có Giấy phép lưu hành xe quá khổ giới hạn do cơ quan có thẩm quyền cấp;

-Tuân thủ các quy định được ghi trong Giấy phép lưu hành xe.

Các hành vi chở quá khổ giới hạn khác đều sẽ bị xử phạt.

Mức xử phạt khá nặng đối với các xe chở hàng quá khổ năm 2020

Mức phạt xe quá khổ mới nhất 2020

Theo khoản 3 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ban hành ngày 30/12/2019 có hiệu lực từ 01/01/2020 quy định mức xử phạt đối với xe chở hàng quá khổ như sau:

Phạt tiền từ 3 - 5 triệu đồng đối với hành vi chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường ghi trong Giấy phép lưu hành hoặc điều khiển xe chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường tham gia giao thông, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

Ngoài ra còn có hình phạt bổ sung tước tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe đối với người điều khiển phương tiện khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô quá khổ; kèm theo tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

Với trường hợp gây hư hại cầu, đường, người điều khiển phương tiện chở hàng hóa quá khổ còn buộc phải khắc phục hậu quả, phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm gây ra.

Theo LuatVietNam


Hậu Hà