Mức xử phạt hành vi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng trên xe ô tô theo Nghị định 100

14/05/2020 15:59

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô mà có hành vi lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt. Như vậy tôi sẽ bị phạt như thế nào và có bị tước bằng lái xe không?

Mức xử phạt hành vi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng trên xe ô tô theo Nghị định 100

Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn điều khiển xe ô tô mà có lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt. Với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt sau:

– Bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

– Bị tịch thu đèn chiếu sáng lắp thêm phía sau xe.


Hậu Hà